Monday, January 18

GHCAA દ્વારા અદાલતો ખોલવા માટેનાં મતદાનને ગેરકાયદેસર જાહેર કરો, હાઇકોર્ટમાં જાહેરહિતની અરજી

કોવિડ-૧૯ રોગચાળાએ વર્ક ફ્રોમ હોમની સંસ્કૃતિનું કામ ઝડપી બનાવ્યું છે. વ્યાવસાયિકો આ ખ્યાલ ઉપર વહેંચાયેલા છે અને વકીલો પણ તેમાં અપવાદ નથી. તેમની વચ્ચેના ભાગલા, ખાસ કરીને ગુજરાત હાઇકોર્ટમાં  કરતા વકીલો વચ્ચે ખૂબ જ તીવ્ર લાગે છે. તેમણે અદાલતો ખોલવાની તરફેણમાં અને રૂબરૂમાં રજૂઆતો કરવા કેટલા લોકો છે આતુર છે તે શોધવાની જરૂરિયાત અનુભવી. જા કે, આ પ્રક્રિયામાં બીજી બાજુ પણ છે, જ્યૂડીશયરી વકીલો માટે રાબેતા મુજબ રેગ્યુલર અદાલતો ખોલવાની તરફેણમાં ન હોવાનું જણાય છે. ગુજરાત હાઈકોર્ટ એડવોકેટસ એસોસિએશન (જીએચસીએએ) પહેલાં, ચીફ જસ્ટસ હતા કે જેમણે વકીલોને પૂછ્યું હતું કે, તેઓ કોર્ટરૂમ્સમાં આવીને પોતાનો જીવ જાખમમાં મૂકવા માંગે છે કે વીડિયો કોન્ફરન્સ દ્વારા તેમના ઘરેથી કોર્ટને સંબોધન કરીને સલામતી ઇચ્છે છે. વર્ચુઅલ કોર્ટની હાલની સિસ્ટમમાં સુધારો કરવો જરૂરી છે કે નહીં, વકીલોને ટ્રેનિંગની જરૂર છે કે કેમ તે અંગે વકીલોનો અભિપ્રાય પણ હાઇકોર્ટે માંગ્યો હતો. હાઈકોર્ટ તેના સર્વે પરિણામો સાથે બહાર આવે તે પહેલાં, જીએચસીએએ તેના વકીલો વચ્ચે એક મતદાન શરૂ કર્યું હતું અને તેમાં શોધ્યું હતું કે ૬૪% વકીલો કોર્ટની પ્રત્યક્ષ કામગીરીના પક્ષમાં છે, જ્યારે ૩૬% હજી વર્ચ્યુઅલ કોર્ટને પસંદ કરે છે. વિભાજિત ગૃહો સાથે, હાઈકોર્ટના ન્યાયાધીશો સમક્ષ તેનું પ્રતિનિધિત્વ એટલું અસરકારક લાગતું ન હતું અને જીએચસીએએના પ્રમુખ યતિન ઓઝાએ ધમકી આપીને તેના રાજીનામાની ઓફર કરી અને પછી તે વકીલો માટે જે નાણાકીય પતનની આરે છે તેમના માટે અદાલતો ખોલવા લડી લેવાની પ્રતિજ્ઞા લીધી હતી, કારણ કે તે વકીલો છેલ્લા બે મહિનાથી વધુ સમયથી બેકાર છે. મોટાભાગના વકીલો બાર પ્રમુખની પાછળ રેલી ચલાવતા રહે છે, જ્યારે કેટલાક જેમકે એક્સ આઈપીએસ અધિકારી-વકીલ રાહુલ શર્મા જેવા, તેમને આ મુદ્દો તંદુરસ્ત રીતે જાવાની સલાહ આપી હતી. પરંતુ એડવોકેટ ઓઝા કંટાળાજનક જણાતા ન હોવાથી એક વકીલે જીએચસીએએ દ્વારા હાથ ધરવામાં આવેલા મતદાનની માન્યતાને પડકારતા હાઇકોર્ટમાં એક જાહેર હિતની અરજી (પીઆઈએલ) દાખલ કરી છે. એડવોકેટ અમિત પંચાલએ પીઆઈએલ દાખલ કરી હતી અને હાઈકોર્ટ સામે એવી માંગ કરી છે કે બારના મતદાનને ગેરકાયદેસર જાહેર કરવું જાઈએ કારણ કે બારની કાર્યવાહી હાથ ધરાઈ હતી ત્યારે પણ હાઇકોર્ટની મતદાનની કાર્યવાહી ચાલી રહી હતી. તેણે હાઈકોર્ટને વિનંતી કરી છે કે બારને કોઈપણ ઠરાવ પસાર કરતા અટકાવો, કારણ કે કોર્ટ દ્વારા કરવામાં આવેલા સર્વેના આધારે ન્યાયાધીશો દ્વારા પડતર નિર્ણયને અસર થઈ શકે છે. વકીલે કાયદાકીય વ્યવસાયના સભ્યો દ્વારા યોગ્ય આચાર અને શિસ્ત માટેના નિયમો ઘડવા અને દિશા નિર્દેશો આપવા હાઈકોર્ટને વિનંતી પણ કરી છે. આ પીઆઈએલ આવતા અઠવાડિયે સુનાવણી માટે આવે તેવી સંભાવના છે.

#saurashtrabhoomi #media #news #gujarat #junagadandgandhinagar #marketing #radio #photography #socialmedia #entertainment #instagram #tv #business #podcast #branding #like#advertising #press #doubletap #saurashtranews #gujaratnews

error: Content is protected !!