વૈજ્ઞાનિકોને કોરોના દર્દીઓના લોહી અને લાળમાં એન્ટિબોડીઝ મળ્યા

ભારતવંશી સહિતના વૈજ્ઞાનિકોની ટીમે લોહી અને લાળમાં લાંબા સમયથી રહેલ એન્ટિબોડીઝની ઓળખ કરી છે. તેઓએ આ એન્ટિબોડીની હાજરી સાબિત કરી છે, જે કોરોના વાયરસ દર્દીઓમાં ત્રણ મહિના સુધી લોહી અને લાળમાં આ જીવલેણ વાયરસને લક્ષ્ય બનાવી શકે છે. આ નિષ્કર્ષ વાયરલ ચેપ માટે તપાસની વૈકલ્પિક પદ્ધતિઓનો માર્ગ ખોલી શકે છે. સાયન્સ જર્નલમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસ મુજબ, ઇમ્યુનોગ્લોબ્યુલિન જી (આઇજીજી) વર્ગના એન્ટિબોડીઝની ઓળખ કરવામાં આવી છે. આ વર્ગની એન્ટિબોડીઝ લાંબા સમય સુધી સક્રિય રહી શકે છે. આ એન્ટિબોડી ફક્ત નવા લક્ષ્ય તરીકે સેવા આપી શકે છે, પરંતુ તે સાર્સ-કોવી -૨ સામે રોગપ્રતિકારક પ્રતિસાદનું પણ મૂલ્યાંકન કરી શકે છે જે કોરોનાનું કારણ બને છે. યુ.એસ.ની હાર્વર્ડ મેડિકલ સ્કૂલના સંશોધનકારોના જણાવ્યા અનુસાર, લોહી અને લાળ બંનેમાં આ એન્ટિબોડી સમાન રીતે ઓળખી શકાય છે. આ સૂચવે છે કે એન્ટિબોડી પરીક્ષણ માટે લાળને વૈકલ્પિક બાયો-પ્રવાહી તરીકે ઉપયોગ કરી શકાય છે. ભારતીય મૂળના વૈજ્ઞાનિક અનિતા અય્યર અને આ અભ્યાસ સાથે સંકળાયેલી તેમની ટીમે ૧૨૨ દિવસ સુધી ૩૪૩ કોરોના દર્દીઓના લોહીમાં એન્ટિબોડી પ્રતિભાવનું મૂલ્યાંકન કર્યું હતું.પછી તેની સરખામણી એ ૧,૫૪૮ લોકો સાથે કરી જેમના લોહીના નમૂનાઓ રોગચાળા પહેલા લેવામાં આવ્યા હતા. તેમણે પીડિતોમાં કોરોના લક્ષણો બહાર આવ્યા પછી ૧૫ થી ૨૮ અઠવાડિયા દરમ્યાન આઇજીજી, આઈજીએ, આઈજીએમ વર્ગ એન્ટિબોડીઝની સંવેદનશીલતા પણ નોંધી. તેમાંથી, આઇજીજી ક્લાસ એન્ટિબોડીઝ ૯૦ દિવસ સુધી સક્રિય હોવાનું જાણવા મળ્યું છે.

#saurashtrabhoomi #media #news #gujarat #junagadandgandhinagar #marketing #radio #photography #socialmedia #entertainment #instagram #tv #business #podcast #branding #like#advertising #press #doubletap #saurashtranews #gujaratnews

error: Content is protected !!