હાઈકોર્ટમાં PIL ઃ લોકડાઉન ગેરબંધારણીય, દેશના કરોડો નાગરિકોને ગુના વગર નજર કેદ કરાયા : અરજદાર

કોવિડ-૧૯ ફેલાવાને રોકવા માટે માર્ચથી લાદવામાં આવેલા દેશવ્યાપી લોકડાઉનની કાયદેસર માન્યતાને પડકારતીPIL જવાબમાં ગુજરાત હાઈકોર્ટે કેન્દ્ર સરકાર અને રાજ્ય સરકાર પાસે રિપોર્ટ માંગ્યો છે.
હાઈકોર્ટે સરકારોનું પ્રતિનિધિત્વ કરી રહેલા વકીલોને સૂચનાઓ લેવા અને બેંચ સમક્ષ રિપોર્ટ રજૂ કરવા જણાવ્યું છે જેની સુઓમોટો PIL કોવિડ-૧૯ સાથે ૧૯ જૂને સુનાવણી થશે, એમ અરજદારના એડવોકેટ કે.આર.કોષ્ટીએ જણાવ્યું હતું.PILમાં દાવો કર્યો છે કે, કેન્દ્ર સરકારે લોકડાઉનમાં જતા પહેલાં કોઈ તૈયારી કરી ન હતી અને ભારતના લોકોને મુશ્કેલીમાં મૂક્યા હતા, જેમ વિશ્વભરના અન્ય ઘણા દેશો દ્વારા લેવામાં આવી હોય, તેવી યોગ્ય સલામતી લેવામાં આવી હોત, તો મુશ્કેલીઓ મ્ ટાળી શકાય હતી. ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ એક્ટની કલમ ૧૨ અને ૧૩એ લોકોને રાહત માટે યોગ્ય પગલાં ભરવા સરકારને સૂચન કર્યું છે. અરજીમાં લખવામાં આવ્યું છે કે, લોકડાઉન બંધારણીય રીતે લાદવામાં આવ્યું નથી કે કાયદેસર, તાર્કિક અને વૈજ્ઞાનિક ધોરણે તેનો અમલ કરવામાં આવ્યો નથી. અરજદારે એવી રજૂઆત કરી છે કે, રોગચાળા રોગ અધિનિયમ, ૧૮૯૭ અને ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ એક્ટનો ઉપયોગ કરીને લોકડાઉન લાગુ કરવામાં આવ્યું છે. પરંતુ આ કાયદાઓમાં કરફ્યૂ લાદવાની અને નજરકેદ કરવાની જાગવાઈ નથી. વરિષ્ઠ નાગરિકો અને ૧૦ વર્ષથી નીચેના બાળકોની હિલચાલ ઉપર પ્રતિબંધ બંધારણના આર્ટિકલ ૧૪નું ઉલ્લંઘન છે.PILએ એવો દાવો પણ કર્યો હતો કે, પોલીસે લોકડાઉન ઉલ્લંઘન માટે નોંધાવેલી હજારો FIR છે, પરંતુ જ્યારે લોકડાઉન પોતે બંધારણીય રૂપે માન્ય નથી, ત્યારે આ કેસનો અર્થ એવા લોકો માટે પજવણી છે કે, જેમણે ગેરકાયદેસર આદેશોનું પાલન કરવાનો ઈનકાર કર્યો હતો. તેમાં વધુ દલીલ કરવામાં આવી છે કે, કોવિડ-૧૯ના ફેલાવાને મર્યાદિત કરવાના પગલાની આડમાં, રોગપ્રતિરક્ષાના નીચલા સ્તરની સંવેદનશીલતાને બહાર કરવાનો છે. લોકડાઉન થયા પછી સ્થળાંતર કામદારોની નબળી સ્થિતિ દ્વારા પુરાવા મળ્યા હતા. કલમ ૧૪૪ના અર્થઘટન અને ઉપયોગ અંગે સવાલ ઉઠાવ્યા હતા. જે જાહેર જગ્યામાં ચાર કે તેથી વધુ લોકોને ભેગા થવા પ્રતિબંધિત કરે છે. “પરંતુ લોકડાઉન લક્ષ્મણ રેખાને અમારા ઘરના દરવાજે લઈ ગયું છે.” સરકારને લોકોને નિર્ણય લેવાથી વંચિત રાખવાનો આક્ષેપ પણ કર્યો હતો, “કોવિડ-૧૯ અને આર્થિક મૃત્યુ વચ્ચેની પસંદગી કરવી અઘરી છે. નાગરિક કોઈ પણ ઉમદા હેતુ માટે, તેના/તેણીના પસંદ કરવાના અધિકારથી વંચિત રહી ગયો છે.”

#saurashtrabhoomi #media #news #gujarat #junagadandgandhinagar #marketing #radio #photography #socialmedia #entertainment #instagram #tv #business #podcast #branding #like#advertising #press #doubletap #saurashtranews #gujaratnews

error: Content is protected !!