હિન્દી ફિલ્મ જગતનાં લોકપ્રિય ગાયક મોહમ્મદ રફીનો આજે જન્મદિન

0

જેનો દર્દીલો અવાજ જુની પેઢી તેમજ નવી પેઢીનાં લોકોને આજનાં દિવસે પણ સાંભળવો ગમે તેવા કણર્પ્રિય અવાજનાં માલીક અને હિન્દી ફિલ્મ જગતમાં વર્ષો સુધી પોતાનાં કંઠનાં જાદુથી અનેક લોકપ્રિય ગીતોની હારમાળા સર્જી છે એવા મહાન પાશ્વગાયક મોહમ્મદ રફીનો આજે જન્મ દિવસ છે. ર૪ ડિસેમ્બર ૧૯ર૪નાં તેઓનો જન્મ થયો હતો અને ૩૧ જુલાઈ ૧૯૮૦નાં તેઓનું અવસાન થયું હતું. પ૬ વર્ષની જીંદગીનાં અનેક સંસ્મરણો તેઓના ચાહક વર્ગો યાદ કરી રહયા છે. દિલીપકુમાર, રાજકપુર, દેવાનંદ, રાજેન્દ્રકુમાર, ધર્મેન્દ્ર, જીતેન્દ્ર, રાજેશ ખન્ના, સંજીવકુમાર, અમીતાભ બચ્ચન, રૂષીકપુર, નવીન નિશ્ચલ, વિનોદ મહેરા, વિનોદ ખન્ના સહિતનાં નામી અનામી અનેક અભિનેતાઓ જે વખતે ધુમ મચાવતા હતાં ત્યારે પણ ફિલ્મ ઉધોગનાં નિર્માતાઓ, દિગ્દર્શકો સૌથી પહેલી ચોઈસ ગાયક કલાકાર મહોમ્મદ રફીક, કિશોરકુમાર, લતા મંગેશકર, ઉષા મંગેશકર, મહેન્દ્ર કપુર, મુકેશ વગેરે આપતા હતાં અને નવી પેઢીનાં ગાયકો કુમારશાનુ, અનુપ જલોટા સહિતનાં રોજે રોજ આવતાં ગાયકોની દુનિયા વચ્ચે પણ મહોમ્મદ રફીકનું નામ આદરથી લેવાતું હતું. તેમનાં લોકપ્રિય ગીતો જે આજે પણ સાંભળવા ગમે છે તેમાં • લીખે જાે ખત તુંજે હજારો રંગ મેં
• બહારો ફુલ બરસાવો • એ શાન હે તુજશે • દિલખે ઝરૂખો મેં તુજકો બીઠાઉ • કયાં હુવા તેરા વાદા • તુમજો મીલ ગયે હો • એ રેશ્મી ઝુલફે • ચુરા લીયા હે તુમને જાે • દર્દે દીલ, દર્દે જીગર સહિતનાં અનેક ગીતો આજે પણ એટલા જ લોકપ્રિય છે.
મોહમ્મદ રફી હિન્દી ફિલ્મ ઉદ્યોગના સૌથી જાણીતા ગાયકોમાંના એક હતા. ભારતીય ઉપખંડમાં સદીના શ્રેષ્ઠ ગાયકોમાં તેમનો સમાવેશ કરવામાં આવ્યો છે, અને મોહમ્મદ રફી તેમની શુધ્ધતા, ગીતો અને દેશભક્તિના ગીતો માટે જાણીતા હતા. આ સાથે મોહમ્મદ રફીએ ઘણા જાણીતા રોમેન્ટિક ગીતો, કવ્વાલી, ગઝલ અને ભજનો પણ ગાયા છે. મોહમ્મદ રફી પાસે ફિલ્મમાં કામ કરતા કલાકારના હોઠ ઉપર તેમના ગીતો લાવવાની ક્ષમતા હતી. મોહમ્મદ રફી ખાસ કરીને તેમના હિન્દી ગીતો માટે જાણીતા છે, જેના પર તેમની સારી પકડ હતી. સૂત્રોના આધારે, એમ કહી શકાય કે તેમણે બધી ભાષાઓમાં લગભગ ૭૪૦૦ ગીતો ગાયા છે. હિન્દી સિવાય તેમણે અન્ય ભાષાઓમાં ગીતો પણ ગાયા છે જેમાં મુખ્યત્વે આસામી, કોંકી, ભોજપુરી, ઓડિયા, પંજાબી, બંગાળી, મરાઠી, સિંધી, કન્નડ, ગુજરાતી, તેલુગુ, મગહી, મૈથિલી અને ઉર્દૂ ભાષાઓ સામેલ છે. ભારતીય ભાષાઓ ઉપરાંત, તેમણે અંગ્રેજી, ફારસી, અરબી, સિંહાલી, ક્રેઓલ અને ડચમાં પણ ગીતો ગાયા છે. મોહમ્મદ રફી હાજી અલી મોહમ્મદના છ સંતાનોમાં સૌથી નાના હતા. હકીકતમાં, તેમનો પરિવાર કોટલાનો હતો. જે હાલમાં ભારતના પંજાબ રાજ્યના અમૃતસર શહેર નજીક એક નાનકડા ગામમાં રહે છે. તેમની અટક ફિકો હતી, તેઓ તેમના વતન ગામ કોટલામાં ગલીમાં ગવાયેલા ફકીરનો અવાજ સાંભળીને ગાવાની પ્રેરણા આપી હતી. ત્યારબાદ રફીએ ઉસ્તાદ અબ્દુલ વાહિદ ખાન, પંડિત જીવનલાલ અને ફિરોઝ નિઝામી પાસેથી શાસ્ત્રીય સંગીત શીખ્યા. ૧૩ વર્ષની ઉંમરે તેણે લાહોરમાં પોતાનો પહેલો સ્ટેજ શો કર્યો. ૧૯૪૧માં, રફી શ્યામ સુંદરની સાથે લાહોરમાં “સોનીયે ની, હીરીયે ની” સાથે પ્લેબેક સિંગર તરીકે દેખાયા. એ વર્ષે અખિલ ભારતીય રેડિયો સ્ટેશને પણ તેમને ગીત ગાવાનું આમંત્રણ આપ્યું હતું. હિન્દી ફિલ્મોમાં, તેમણે ૧૯૪૫માં આવેલી ફિલ્મ ‘ગાંવકી ગોરી’થી પ્રવેશ કર્યો હતો. મુંબઈમાં રહેતા શ્યામ સુંદર, રફીને જી.એમ. દુર્રાનીને પણ ગાવાની ઘણી તકો મળી હતી. તેમણે પોતાની પહેલી ફિલ્મ ગાઓ કી ગોરીમાં “આજ દિલ હો કબૂ મેં તો દિલદાર કી એસી તૈસી” ગીત ગાયું હતું, જે પછીથી એક હિન્દી ફિલ્મ માટેનું પ્રથમ રેકોર્ડ થયેલ રફી ગીત બન્યું હતું. તેમના અન્ય ગીતો નીચે આપેલા છે. જુહુ મુસ્લિમ કબ્રસ્તાનમાં રફીનું અંતિમ સંસ્કાર કરવામાં આવ્યું હતું. એવું કહેવામાં આવે છે કે તે મુંબઇમાં એક વિશાળ અંતિમ સંસ્કાર બની ગયો હતો, જેમાં તે દિવસે વરસાદ હોવા છતાં આશરે ૧૦,૦૦૦ લોકો હાજર હતા. તેમનું સન્માન કરતાં ભારત સરકારે બે દિવસની રાષ્ટ્રીય રજા પણ જાહેર કરી હતી. ૨૦૧૦માં રફીની એક અન્ય ફિલ્મ મધુબાલા જેવા કલાકારો સાથે બનાવવામાં આવી હતી. મોહમ્મદ રફીના ચાહકો દર વર્ષે તેમની જન્મ અને પુણ્યતિથિ નિમિત્તે કબરની મુલાકાત લે છે, તેમની સ્મૃતિમાં સમાધિની નજીક એક નાળિયેરનું વૃક્ષ પણ વાવવામાં આવ્યું છે.

#saurashtrabhoomi #media #news #gujarat #junagadandgandhinagar #marketing #radio #photography #socialmedia #entertainment #instagram #tv #business #podcast #branding #like#advertising #press #doubletap #saurashtranews #gujaratnews