Monday, June 21

આજે વિશ્વકર્મા જયંતિ

0

આજે વર્ષે વિશ્વકર્મા જયંતિ છે. વિશ્વકર્મા જયંતિ એક શુભ દિવસે ભગવાન વિશ્વકર્મા સમર્પિત જે આકાશી આર્કિટેક્ટ તરીકે ઓળખાઈ છે. ભગવાન વિશ્વકર્મા તેમના વાહનો અને શસ્ત્રો સાથે હિન્દૂ દેવી-દેવતાઓની મહેલોના સ્થાપક છે. વિશ્વકર્મા પૂજા બંગાળી ભદ્રના મહિનાના છેલ્લા દિવસે ઉપર Biswakarmaપૂજા તરીકે વિખ્યાત છે, આવા ઓરિસ્સા ભારત પૂર્વીય રાજ્યોમાં, West Bengal, ઝારખંડ, અને ત્રિપુરામાં. ‘તે પણ કન્યા સંક્રાતિ કહેવાય છે’ Awr’Bhadra સંક્રાતિ. વિશ્વકર્મા જયંતિ કસબીઓ અને કારીગરોની સમગ્ર વિશ્વમાં સૌથી નોંધપાત્ર અને દિવસ શુભ મનાય છે. રાષ્ટ્ર કેટલાક પ્રદેશોમાં, ખાસ કરીને બિહાર અને અનેક ઉતરના દેશોમાં, વિશ્વકર્મા પૂજા દિવાળી બાદ જાેઇ શકાય. તે ‘Magh મહિનામાં ઉજવવામાં આવે છે’ હિન્દૂ કેલેન્ડર પ્રમાણે. દક્ષિણના રાજ્ય કેરળ પ્રતિ, વિશ્વકર્મા જયંતિ, ‘તરીકે વિશ્વકર્મા પૂજા ઓળખાય’ ઋશી પંચમીના બપોરે યોજવામાં આવે છે. આજના દિવસે, ઘણાં વિવિધ પૂજા અને વિધિ રાષ્ટ્રની તમામ આસપાસ કાર્યસ્થળો ઉપરાંત મંદિરોમાં કરવામાં આવ્યા હતા. ભગવાન વિશ્વકર્માને સાથે જાેડાયેલી રોચક વાતો ઃ તેઓ વાસ્તુદેવ તથા માતા અંગિરસીના પુત્ર છે. ભગવાન વિશ્વકર્માને વાસ્તુકલાના આચાર્ય માનવામાં આવે છે. એમની જયંતી ઉપર આરાધનાની સાથે સાધનોની પૂજા કરવામાં આવે છે. સોનાની લંકા, ઈન્દ્રપુરી, યમપુરી, વરૂણપુરી, પાંડવપુરી, કુબેરપુરી, શિવમંડલપુરી તથા સુદામાપુરીનું નિર્માણ ભગવાન વિશ્વકર્માએ કર્યું હતું. તેમણે ઉડીસામાં આવેલી ભગવાન જગન્નાથ, બલભદ્ર અને સુભદ્રાજીની મૂર્તિનું નિર્માણ પણ કર્યું છે એવી લોકોમાં માન્યતાઓ છે. કેવી રીતે ઉજવાઇ વિશ્વકર્મા જયંતી વિશ્વકર્માં જયંતી ઘર મંદિરો ઉપરાંત, ઓફિસ, કારખાનામાં વિશેષ મનાવવમાં આવે છે. જે લોકો એન્જીનીયરીંગ, આર્કિટેક્ચર, ચિત્રકારી, વેલ્ડિંગ, કાષ્ટ કામ, સુથારી કામ, માટી કામ સાથે જાેડાયેલા હોય તે લોકો પણ ખુબ ઉત્સાહથી આ જયંતી ઉજવે છે. આ દિવસે મશીન અને ઓફિસની સફાઇ થાઇ છે, ભગવાન વિશ્વકર્માના ફોટાને ફુલોથી સજાવવામાં આવે છે, ધુપ દિપ કરવામાં આવે છે, એને પ્રસાદી ધરવામાં આવે છે. શ્રી વિશ્વકર્માની આરતી જયદેવ જયદેવ જયજય સુખકારી પ્રભુ જયજય સુખ કંબાડ મંડલું ધારી – હંસપર સવારી – જયદેવ જય – ૧ આદ્ય અનાદી દેવ ઈલોડગઢ વાસી પ્રભુ ભક્તિ કરે જન ભાવે દુઃખ જાયે નાસી જયદેવ જય – ૨ વૃદ્ધ સ્વરૂપ વિમોહિન વિશ્વ હરિ મ્હારા પ્રભુ વાસ્તુ અંધક સાથે શોભો છો સારા જયદેવ જય – ૩ સુસૂત્ર પુસ્તક ધારી-અતિ આનંદકારી – પ્રભુ શું વંદુ યશ સરનાએ સુર સંકટ હારી – જયદેવ જય – ૪ આપ વિના પ્રભુ મ્હારો એકે નથી આરો પ્રભુ હું અપરાધી ભારી ભવસાગર તારો જયદેવ જય – ૫ વિષય વાસના મ્હારી તે પ્રભુ નિવારો તે પ્રભુ ચરણે મુજને સ્થાપો-નવકરશો ન્યારો જયદેવ જય – ૬ સૃષ્ટિ માત્રને આપ સુખ કરતાં સ્વામિ – પ્રભુ દાસ હું શરણે આવી કહું છું શિરનામી જયદેવ જય – ૭ હરી ગોવિન્દ હું ગાઉં પામું પદ સેવા પ્રભુ અખંડ અક્ષય આપો જયદેવ જયદેવ – જયદેવ જય – ૮ જયદેવ જયદેવ જયજય સુખકારી પ્રભુ જયજય સુખ પ્રાર્થનાનો મંત્ર નિરંજન નિરાકારં નિવિકલ્પં નિરૂપકય | નિકાધાર નિરાલંબ નિવિધ્નત્મન્નમો નમઃ || અનાદિ ય્તપ્રમાણંચ અરૂપંચ દયાસ્પદમ્‌ | ત્રૈલોક્ય મય નામત્વં વિશ્વકર્મન્નમે સ્તુતે |

#saurashtrabhoomi #media #news #gujarat #junagadandgandhinagar #marketing #radio #photography #socialmedia #entertainment #instagram #tv #business #podcast #branding #like#advertising #press #doubletap #saurashtranews #gujaratnews