આજે ૮ ઓકટોબર : ભારતીય વાયુસેના દિવસ

0

ભારતીય વાયુસેના દિવસ ૮ ઓક્ટોબર, ૧૯૩૨ના રોજ ભારતીય વાયુસેનાની સત્તાવાર સ્થાપનાને ચિહ્નિત કરવા માટે ઉજવવામાં આવે છે. આ દિવસની સત્તાવાર ઉજવણી તે જ દિવસે શરૂ થઈ હતી.દર ૮ ઓક્ટોબરે, ભારતીય વાયુસેના દિવસને ભારતીય વાયુસેનાને શ્રદ્ધાંજલિ આપવા અને આ ક્ષેત્રમાં દેશે જે શ્રેષ્ઠતા રજૂ કરી છે તેને સ્વીકારવા માટે ઉજવવામાં આવે છે. ૮ ઑક્ટોબર, ૧૯૩૨ ના રોજ સ્થપાયેલ, આ દળ ઘણા સીમાચિહ્ન મિશનનો એક ભાગ છે જેણે રાષ્ટ્રની સફળતા તરફ દોરી છે.દર વર્ષે, હિંડોન બેઝ ઉપર ૈંછહ્લ ચીફ અને ત્રણેય સશસ્ત્ર દળોના વરિષ્ઠ અધિકારીઓની હાજરીમાં એરફોર્સ ડે ઉજવવામાં આવે છે. આ ઉજવણીઓમાં એર ડિસ્પ્લેનો સમાવેશ થાય છે. જ્યાં સૌથી નિર્ણાયક અને વિન્ટેજ એરક્રાફ્ટ એક ભવ્ય શો રજૂ કરે છે.આ દિવસ બ્રિટિશ સામ્રાજ્ય દ્વારા પહેલીવાર ઓક્ટોબર ૧૯૩૨માં રજૂ કરવામાં આવ્યો હતો અને વર્ષ ૧૯૩૩માં અમલમાં આવ્યો હતો. આ વર્ષે, સિંગલ-એન્જિન મિગ-૨૧ સહિત લગભગ ૮૦ વિમાનો ચંદીગઢના સુખના તળાવ ખાતે ભવ્ય પ્રદર્શન કરેલ. ૈંછહ્લ વિશ્વની ચોથી સૌથી મોટી ઓપરેશનલ એર ફોર્સ તરીકે સ્થાન ધરાવે છે. ભારતીય વાયુસેનાનું સૂત્ર છે ‘ટચ ધ સ્કાય વિથ ગ્લોરી’ અને તે ભગવદ ગીતાના અગિયારમા અધ્યાયમાંથી લેવામાં આવ્યું છે. વાયુસેના લગભગ ૧૭૦,૦૦૦ કર્મચારીઓ અને ૧,૪૦૦ થી વધુ વિમાનોને રોજગારી આપે છે. આઝાદી પછી, વાયુસેનાએ પાકિસ્તાન સાથેના ચાર યુદ્ધમાં ભાગ લીધો અને એક પીપલ્સ રિપબ્લિક ઓફ ચાઈના સાથે ૈંછહ્લ સંયુક્ત રાષ્ટ્રના શાંતિ રક્ષા મિશન સાથે કામ કરે છે. ૈંછહ્લ એ ૧૯૯૮માં ગુજરાત ચક્રવાત, ૨૦૦૪માં સુનામી અને ઉત્તર ભારતમાં પૂર જેવી કુદરતી આફતો દરમિયાન રાહત કામગીરીમાં ભાગ લીધો હતો. ૈંછહ્લ શ્રીલંકામાં ઓપરેશન રેઈન્બો જેવા રાહત મિશનનો પણ ભાગ રહી છે. એર માર્શલ સુબ્રતો મુખર્જી ર્ંમ્ઈ જેમણે એરફોર્સ ડેની શરૂઆત કરી હતી. ૧લી એપ્રિલ ૧૯૫૪ના રોજ એર માર્શલ સુબ્રતો મુખર્જીએ, એરફોર્સના સ્થાપક સભ્યોમાંના એક, પ્રથમ ભારતીય વાયુસેનાના વડા તરીકેનો કાર્યભાર સંભાળ્યો. ભારતીય વાયુસેના પાંચ ઓપરેશનલ અને બે ફંક્શનલ કમાન્ડમાં વિભાજિત છે. દરેક કમાન્ડનું નેતૃત્વ એર માર્શલના રેન્ક સાથે એર ઓફિસર કમાન્ડિંગ-ઇન-ચીફ દ્વારા કરવામાં આવે છે.૮ ઓક્ટોબરના રોજ સવારે ભારતીય વાયુસેના સ્ટેશન ઉપર પરેડ યોજાશે; સુખના તળાવ ખાતે ફ્લાયપાસ્ટ રાષ્ટ્રપતિની અધ્યક્ષતામાં કરવામાં આવશે. રાજનાથ સિંહ પણ હાજર રહેશે; કર્મચારીઓ માટે નવા કોમ્બેટ યુનિફોર્મનું અનાવરણ કરવામાં આવશે.

error: Content is protected !!