બેટ દ્વારકાનાં બે ટાપુઓ કબ્જે કરવાનું સુન્ની વકફ બોર્ડનું સપનું હાઈકોર્ટે ચકનાચુર કર્યું

0

બેટ દ્વારકાના ૨ ટાપુઓ કબજે કરવાના સુન્ની વક્ફ બોર્ડનું સપનું ગુજરાત હાઈકોર્ટે ચકનાચુર કર્યું છે. ગુજરાતનો આ વિષય આ સમયે ખૂબ જ ચર્ચામાં છે. અમને સોશ્યલ મીડિયા દ્વારા ખબર પડી નહીંતર અમને ખબર ન પડી હોત. સ્થળાંતર અને કબજાે કેવી રીતે થાય છે, લેન્ડ જેહાદ છે કે કેમ તે સમજવા માટે તમે બેટ દ્વારકા ટાપુનો જ અભ્યાસ કરશો તો બધી પ્રક્રિયા સમજાઈ જશે. થોડા વર્ષો પહેલા સુધી અહીંની લગભગ આખી વસ્તી હિન્દુ હતી. આ ઓખા નગરપાલિકા હેઠળનો વિસ્તાર છે, જ્યાં જવાનો એકમાત્ર રસ્તો પાણીમાંથી પસાર થાય છે, તેથી લોકો બેટ દ્વારકાની બહાર જવા માટે બોટનો ઉપયોગ કરે છે. દ્વારકાધીશનું પ્રાચીન મંદિર અહીં આવેલું છે. કહેવાય છે કે, પાંચ હજાર વર્ષ પહેલા રૂકમણીએ અહીં મૂર્તિની સ્થાપના કરી હતી. સમુદ્રથી ઘેરાયેલો આ ટાપુ ખૂબ જ શાંત હતો. લોકોનો મુખ્ય વ્યવસાય માછીમારીનો હતો. ધીરે ધીરે બહારથી માછીમારી કરનારા મુસ્લિમો અહીં આવવા લાગ્યા. દયાળુ હિંદુ વસ્તીએ તેમને ત્યાં રહેવા અને માછલી પકડવાની છૂટ આપી. ધીમે ધીમે માછીમારીનો આખો ધંધો મુસ્લિમોના કબજામાં આવી ગયો. બહારથી ફંડ મળવાને કારણે તેણે બજારમાં સસ્તી માછલી વેંચી, જેના કારણે તમામ હિંદુ માછીમારો બેરોજગાર બની ગયા. હવે હિંદુ વસ્તી રોજગાર માટે ટાપુની બહાર જવા લાગી. પરંતુ અહીં બીજાે ચમત્કાર થયો. બેટ દ્વારકાથી ઓખા જવા માટે બોટમાં ભાડું રૂા.૮ હતું. હવે બધી બોટ મુસ્લિમોના કબજામાં હોવાથી તેમણે ભાડાનો નવો નિયમ બનાવ્યો. બોટ દ્વારા ઓખા જનાર હિન્દુ ૧૦૦ રૂપિયા ભાડું ચૂકવશે અને તે જ મુસ્લિમ ૮ રૂપિયા આપશે. હવે જાે રોજીરોજદાર હિંદુ આંદોલન માટે માત્ર ૨૦૦ રૂપિયા આપે તો શું તે બચત કરશે ? તેથી હિન્દુઓ ત્યાંથી રોજગાર માટે સ્થળાંતર કરવા લાગ્યા. હવે ત્યાં માત્ર ૧૫ ટકા હિંદુ વસ્તી રહે છે. તમે અહીં સ્થળાંતરનું પ્રથમ કારણ વાંચો. રોજગારના બે મુખ્ય માધ્યમો, માછીમારી અને પરિવહન, હિંદુઓ પાસેથી છીનવી લેવામાં આવ્યા હતા. અન્યત્રની જેમ ચણતર, સુથાર, ઈલેક્ટ્રોનિક મિકેનિક્સ, ડ્રાઈવર, નાઈ અને અન્ય હાથની નોકરીઓ ૯૦ ટકા સુધી હિંદુઓએ તેમને સોંપી દીધી છે. હવે બેટ દ્વારકામાં ૫૦૦૦ વર્ષ જુનું મંદિર છે, જેના માટે હિન્દુઓ આવતા હતા, તેથી જેહાદીઓએ તેમાં નવો રસ્તો શોધી કાઢ્યો. તેમની પાસે અવરજવરના સાધનોનો કબજાે હોવાથી તેઓએ દર્શનાર્થી ભક્તો પાસેથી માત્ર ૨૦-૩૦ મિનિટની જળ યાત્રા માટે ૪ હજારથી ૫ હજાર રૂપિયાની માંગણી શરૂ કરી હતી. આટલું મોંઘું ભાડું સામાન્ય માણસ કેવી રીતે ચૂકવી શકશે, તેથી લોકોએ ત્યાં જવાનું બંધ કરી દીધું. હવે ત્યાં જેહાદીઓનો સંપૂર્ણ કબજાે હતો, તેથી તેઓએ પ્રાચીન મંદિર ચારે બાજુથી તેની કબરોથી ઘેરાયેલું જાેઈને જગ્યાએ જગ્યાએ મકાનો બનાવવાનું શરૂ કર્યું. બાકીની હિંદુ વસ્તીએ સરકારને તેમની વાત કહીને હારી હતી, પછી કેટલાક હિન્દુ સામાજિક કાર્યકરોએ તેની નોંધ લીધી અને સરકારને ચેતવણી આપી. સરકારે ઓખાથી બેટ દ્વારકા સુધી સિગ્નેચર બ્રિજ બનાવવાનું કામ શરૂ કર્યું. જ્યારે બાકીના વિષયોની તપાસ શરૂ થઈ ત્યારે તપાસ એજન્સી ચોંકી ઉઠી હતી. ગુજરાતમાં, શ્રી કૃષ્ણના શહેર દ્વારકામાં સ્થિત બેટ દ્વારકાના બે ટાપુઓ પર સુન્ની વક્ફ બોર્ડે પોતાનો દાવો રજૂ કર્યો છે. વકફ બોર્ડે તેની અરજીમાં દાવો કર્યો હતો કે બેટ દ્વારકા ટાપુ ઉપરના બે ટાપુઓ વકફ બોર્ડની માલિકીના છે. ગુજરાત હાઈકોર્ટે આશ્ચર્ય વ્યક્ત કર્યું કે તમે કૃષ્ણ નગરીનો દાવો કેવી રીતે કરી શકો અને પછી ગુજરાત હાઈકોર્ટે આ અરજી પણ ફગાવી દીધી. બેટ દ્વારકામાં લગભગ આઠ ટાપુઓ છે, જેમાંથી ભગવાન કૃષ્ણના બે મંદિરો બંધાયેલા છે. પ્રાચીન કથાઓ કહે છે કે, ભગવાન કૃષ્ણની પૂજા કરતી વખતે, મીરા અહીં તેમની મૂર્તિમાં ડૂબી ગઈ હતી. બેટ દ્વારકાના આ બે ટાપુઓ ઉપર લગભગ ૭૦૦૦ પરિવારો રહે છે, જેમાંથી લગભગ ૬૦૦૦ પરિવારો મુસ્લિમ છે. તે દ્વારકાના દરિયાકિનારે એક નાનો ટાપુ છે અને ઓખાથી થોડે દૂર આવેલો છે. વક્ફ બોર્ડ તેના આધારે આ બંને ટાપુઓ પર પોતાનો દાવો કરે છે. અહીં આ ષડયંત્રનો પ્રારંભિક તબક્કો જ હતો કે તેનો ખુલાસો થયો. સુરક્ષા એજન્સીઓના જણાવ્યા અનુસાર, આ તબક્કામાં કેટલાક લોકો આવી જમીનો ઉપર કબજાે કરીને ગેરકાયદે બાંધકામો કરી રહ્યા હતા, જે વ્યૂહાત્મક રીતે ભારતની આંતરિક સુરક્ષા માટે મોટો ખતરો બની શકે છે. હવે તમામ ગેરકાયદે ધંધા અને મઝારો તોડી પાડવામાં આવી રહ્યા છે. બેટ દ્વારકામાં આવનાર કોઈપણ મુસ્લિમ ત્યાંનો સ્થાનિક નથી, બધા બહારના છે. તેમ છતાં તેણે થોડા વર્ષોમાં ત્યાંના હિંદુઓ પાસેથી ધીમે ધીમે બધું જ છીનવી લીધું અને ભારતમાં ગુજરાત જેવા રાજ્યનો ટાપુ સીરિયા બની ગયો. સાવચેત અને સતર્ક રહેવું ખૂબ જ જરૂરી છે.

error: Content is protected !!