આજે ૧૦ એપ્રિલ- વિશ્વ હોમિયોપેથી દિવસ

0

તેની સ્થાપના સેમ્યુઅલ હેનેમેન (૧૭૫૫-૧૮૪૩) દ્વારા કરવામાં આવી હતી, હોમિયોપેથીના સ્થાપક સેમ્યુઅલ હેનેમેન હતા, જે એક ફ્રેન્ચ ચિકિત્સક, વૈજ્ઞાનિક અને મહાન વિદ્વાન હતા. એક ચિકિત્સક તરીકેના તેમના પ્રથમ ૧૫ વર્ષ દરમ્યાન – આજીવિકા માટે સખત સંઘર્ષ કરતી વખતે – તેણે એક શોધ કરી. તેમનું માનવું હતું કે જાે દર્દીઓને કોઈ બીમારી હોય, તો તેમને રોગના ઈલાજ માટે ઉક્ત બિમારીના લક્ષણો પ્રેરે તેવા ઘટકો આપવાના હતા. આમ, જાે કોઈ દર્દી ગંભીર તાવથી પીડાતો હતો, તો તેને એવી દવા આપવામાં આવી હતી કે જે તંદુરસ્ત વ્યક્તિને ખૂબ તાવ ઉશ્કેરે છે. હેનિમેને દાવો કર્યો હતો કે તેઓ યોગ્ય ઉપાયોની પસંદગીનું સંકલન કરી શક્યા છે, જેને તેમણે ‘સાબિત કરવું’ કહે છે. આનાથી એક પ્રખ્યાત એફોરિઝમ “જેમ કે ઇલાજ જેવા”નો જન્મ થયો.મહેન્દ્ર લાલ સરકાર એવા પ્રથમ ભારતીય હતા જેઓ હોમિયોપેથિક ચિકિત્સક બન્યા હતા. સિરકરની આગેવાની બાદ સંખ્યાબંધ એલોપેથિક ડોકટરોએ હોમિયોપેથિક પ્રેક્ટિસ શરૂ કરી. ‘કલકત્તા હોમિયોપેથિક મેડિકલ કોલેજ’, પ્રથમ હોમિયોપેથિક મેડિકલ કોલેજની સ્થાપના ૧૮૮૧માં કરવામાં આવી હતી.હોમિયોપેથી અને દવાની દુનિયામાં તેના યોગદાનને શ્રદ્ધાંજલિ આપવા માટે દર વર્ષે ૧૦ એપ્રિલના રોજ વિશ્વ હોમિયોપેથી દિવસ ઉજવવામાં આવે છે. હોમિયોપેથી ઉપચાર કુદરતી ઘટકો સાથે બનાવવામાં આવે છે કારણ કે તે છોડ, ખનિજાે અથવા પ્રાણીઓમાંથી આવે છે. આ ઘટકોના ઉદાહરણો છે લાલ ડુંગળી, આર્નીકા(એક પર્વતની વનસ્પતિ), પોઈઝન આઈવી, ડંખ મારતી ખીજવવું, સફેદ આર્સેનિક અને કચડી આખી મધમાખીઓ. કોઈ વ્યક્તિની સારવાર નક્કી કરવા માટે હોમિયોપેથ માત્ર વિગતવાર પેથોલોજી જ નહીં પરંતુ વ્યક્તિના શારીરિક, માનસિક અથવા ભાવનાત્મક સહિતના તમામ લક્ષણો પણ ધ્યાનમાં લેશે. પરંપરાગત દવા અને હોમિયોપેથી વચ્ચે ફરક પાડતી વસ્તુઓમાંથી આ એક છે – કારણ કે હોમિયોપેથ તેમના દર્દીઓ સાથે ઓછામાં ઓછા એક કલાક સુધી લાંબી પરામર્શ કરે છે.હોમિયોપેથીનો ઉપયોગ વિવિધ રોગોની સારવાર માટે થાય છે, ઉદાહરણ તરીકે, એલર્જી, માઇગ્રેઇન્સ, ડિપ્રેશન, ક્રોનિક ફેટીગ સિન્ડ્રોમ, રુમેટોઇડ આર્થરાઇટિસ, ઇરિટેબલ બોવેલ સિન્ડ્રોમ અને પ્રિમેન્સ્ટ્રૂઅલ સિન્ડ્રોમ. “નેશનલ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ હેલ્થ” અનુસાર, યુ.એસ.માં ૬૦ લાખથી વધુ લોકો ચોક્કસ સ્વાસ્થ્યની સ્થિતિની સારવાર માટે હોમિયોપેથીનો ઉપયોગ કરે છે અને વિશ્વભરમાં ૨૦૦ મિલિયનથી વધુ લોકો નિયમિત ધોરણે હોમિયોપેથીનો ઉપયોગ કરે છે.

error: Content is protected !!