કેન્દ્રીય ગૃહ અને સહકારિતા પ્રધાન અમિત શાહે “ભારતીય બીજ સહકારી સમિતિ લીમીટેડ(BBSSL)દ્વારા આયોજિત ‘સહકારી ક્ષેત્રમાં અદ્યતન અને પરંપરાગત બીજ ઉત્પાદન’ વિષય પર રાષ્ટ્રીય સંગોષ્ઠિ સંબોધિત કરી

0

મોદી સરકારે દેશના દરેક ખેડૂતને પ્રમાણિત અને વૈજ્ઞાનિક રીતે તૈયાર બિયારણ આપવાના ઉદ્દેશ્ય સાથે “ભારતીય બીજ સહકારી સમિતિ લીમીટેડ (BBSSL)ની સ્થાપના કરી હતી. આગામી દિવસોમાં BBSSL ભારતમાં બીજ સંરક્ષણ, સંવર્ધન અને સંશોધન ક્ષેત્રે મોટું યોગદાન આપશે. ભારતના પરંપરાગત બીજને સાચવીને આવનારી પેઢીઓ સુધી પહોંચાડવા અને તંદુરસ્ત અનાજ, ફળો અને શાકભાજીનું ઉત્પાદન આવનારી પેઢીઓ સુધી ચાલુ રહે, તે ઉદ્દેશ્ય સાથે BBSSL દ્વારા કામ કરવામાં આવશે. BBSSLનો નફો સીધો બીજ ઉત્પાદક ખેડૂતોના બેંક ખાતામાં જશે.
“ઇન્ડિયન સીડ કો-ઓપરેટિવ સોસાયટી લિમિટેડ” દેશના ગ્રામીણ અર્થતંત્રને વેગ આપવા તેમજ દેશને બીજ ઉત્પાદનમાં આર્ત્મનિભર બનાવવામાં અને બિયારણના વૈશ્વિક બજારમાં હિસ્સો વધારવામાં મદદ કરશે, જેનો સૌથી મોટો ફાયદો નાના ખેડૂતો, મહિલાઓ અને યુવાનોને થશે.
વૈશ્વિક બિયારણ બજારમાં ભારતને મોટો હિસ્સેદાર બનાવવું એ આપણું સમયબદ્ધ લક્ષ્ય હોવું જાેઈએ.
આ પ્રસંગે કેન્દ્રીય સહકાર રાજ્ય મંત્રી બી.એલ. વર્મા, સહકાર મંત્રાલયના સચિવ અને કૃષિ અને ખેડૂત કલ્યાણ મંત્રાલયના સચિવ સહિત અનેક મહાનુભાવો ઉપસ્થિત રહ્યા હતા.
આ પ્રસંગે તેમના સંબોધનમાં અમિત શાહે કહ્યું કે આજનો દિવસ દેશના સહકારી ચળવળ, ખેડૂતો અને ખાદ્ય ઉત્પાદનના ક્ષેત્રમાં નવી શરૂઆતની દૃષ્ટિએ ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. તેમણે કહ્યું કે આગામી દિવસોમાં BBSSL ભારતમાં બીજ સંરક્ષણ, પ્રમોશન અને સંશોધન ક્ષેત્રે બહુ મોટું યોગદાન આપશે. આજે, દેશના દરેક ખેડૂતને વૈજ્ઞાનિક રીતે બનાવેલ અને તૈયાર કરેલ બિયારણ ઉપલબ્ધ નથી, તેથી જ આપણી જવાબદારી છે કે પ્રમાણિત અને વૈજ્ઞાનિક રીતે તૈયાર કરેલ બિયારણ આ વિશાળ દેશના દરેક ખેડૂત સુધી પહોંચે, તેકામ પણ આ સહકારી મંડળી દ્વારા કરવામાં આવશે. શ્રી શાહે જણાવ્યું હતું, કે ભારત વિશ્વના એવા કેટલાક દેશોમાંનો એક છે જ્યાં કૃષિને સત્તાવાર રીતે રજૂ કરવામાં આવી છે અને તેથી જ આપણા પરંપરાગત બિયારણ ગુણવત્તા અને શારીરિક પોષણ માટે સૌથી યોગ્ય છે. શ્રી શાહે કહ્યું કે ભારતના પરંપરાગત બીજને સાચવીને આવનારી પેઢી સુધી પહોંચાડવા પડશે, જેથી તંદુરસ્ત અનાજ, ફળો અને શાકભાજીનું ઉત્પાદન ચાલુ રહે અને આ કામ BBSSL દ્વારા કરવામાં આવશે.
તેમણે કહ્યું હતું કે, અહીં ઉત્પાદિત બિયારણ વિદેશી પદ્ધતિઓનો ઉપયોગ કરીને સંશોધન દ્વારા વધુ કે ઓછા પ્રમાણમાં બનાવવામાં આવે છે, પરંતુ જાે આપણા કૃષિ વૈજ્ઞાનિકોને સારું પ્લેટફોર્મ મળે તો તેઓ વિશ્વમાં સૌથી વધુ ઉત્પાદન કરતા બીજ બનાવી શકે છે, જે માટેસંશોધનનું કામ પણ BBSSL દ્વારા કરવામાં આવશે. શ્રી શાહે જણાવ્યું હતું કે વિશ્વમાં બિયારણની નિકાસ માટે વિશાળ બજાર છે અને તેમાં ભારતનો હિસ્સો એક ટકા કરતા પણ ઓછો છે, વૈશ્વિક બીજ બજારમાં ભારત જેવા મોટા અને કૃષિલક્ષી દેશને વધુ મોટો હિસ્સો મેળવવા માટે સમય-બાઉન્ડ લક્ષ્યાંક નક્કી કરવો જરૂરી છે તેમણે કહ્યું કે મોદી સરકારે આ પાંચ ઉદ્દેશ્યો સાથે આ BBSSLની સ્થાપના કરી છે અને થોડા વર્ષોમાં આ સમિતિ વિશ્વમાં પોતાનું નામ બનાવશે અને દેશના ખેડૂતોને પ્રમાણિત બિયારણો ઉપલબ્ધ કરાવવામાં મોટું યોગદાન આપશે.
કેન્દ્રીય સહકારી મંત્રીએ કહ્યું કે, પ્રધાનમંત્રી શ્રી નરેન્દ્ર મોદીની સૂચના અનુસાર, તા. ૧૧ જાન્યુઆરી, ૨૦૨૩ના રોજ, કેન્દ્રીય મંત્રીમંડળે ભારતીય બીજ સહકારી મંડળી લિમિટેડની સ્થાપનાને મંજૂરી આપી હતી, તેની નોંધણી તા. ૨૫ જાન્યુઆરી, ૨૦૨૩ના રોજ કરવામાં આવી હતી અને તા. ૨૧ માર્ચ, ૨૦૨૩ ના રોજ તેનું નોટિફિકેશન બહાર પાડવામાં આવ્યું હતું. હવે અમે ખૂબ જ ઓછા સમયમાં ટ્રેનિંગ પ્રોગ્રામ પણ પૂરો કર્યો છે. તેમણે કહ્યું કે આ સમિતિ PACSને કૃષિ, બાગાયત, ડેરી, મત્સ્યઉદ્યોગ સહિત અન્ય તમામ પ્રકારની સમિતિઓની જેમ બીજ ઉત્પાદન સાથે જાેડવાનું કામ કરશે. તેમણે કહ્યું કે આ બિયારણ સહકારી મંડળીનો સમગ્ર નફો, સીધો બીજ ઉત્પાદક ખેડૂતોના બેંક ખાતામાં જશે અને આ સહકારીનો મૂળ મંત્ર છે. આ સહકારી મંડળીના માધ્યમથી બિયારણની ઉચ્ચ આનુવંશિક શુદ્ધતા અને ભૌતિક શુદ્ધતા કોઈ પણ સમાધાન વગર જળવાઈ રહેશે અને ગ્રાહકના સ્વાસ્થ્યનું પણ ધ્યાન રાખવામાં આવશે, આ ત્રણ બાબતોને જાેડીને ઉત્પાદન વધારવાનો અમારો ઉદ્દેશ્ય છે. PACS દ્વારા, દરેક ખેડૂત પોતાના ખેતરમાં બિયારણનું ઉત્પાદન કરી શકશે, તે પ્રમાણિત પણ થશે અને બ્રાન્ડિંગ કર્યા પછી, આ સમિતિ આ બિયારણને સમગ્ર દેશમાં જ નહીં પરંતુ સમગ્ર વિશ્વમાં પહોંચાડવામાં યોગદાન આપશે. અમિત શાહે કહ્યું કે ઉત્પાદન, ગુણવત્તા, બ્રાન્ડિંગ અને માર્કેટિંગ ક્ષેત્રે આ સંસ્થાઓના સફળ અનુભવ દ્વારા અમે બીજ ઉત્પાદન, સંશોધન અને વિકાસ અને નિકાસના ક્ષેત્રમાં આગળ વધીશું.તેમણે કહ્યું કે દેશમાં પાકની પેટર્ન બદલવા માટે સારા બિયારણનું ઉત્પાદન ખૂબ જ જરૂરી છે અને જ્યારે આપણે દેશના લાખો ખેડૂતોને બીજ ઉત્પાદન સાથે જાેડીશું, ત્યારે તે ગામડામાં માર્કેટિંગ મેનેજર તરીકે આપોઆપ કામ કરશે. શ્રી શાહે કહ્યું કે આ સીડ કોઓપરેટિવ સોસાયટી લિમિટેડ ઘણા હેતુઓ પૂરા કરશે. કેન્દ્રીય સહકાર મંત્રીએ કહ્યું કે અમારો સૌથી મોટો ઉદ્દેશ્ય પરંપરાગત બિયારણોનું સંરક્ષણ કરવાનો છે, કારણ કે આપણી પાસે લાખો બીજની જાતિઓ છે, પરંતુ સરકારી વિભાગો પાસે પણ તેના વિશે સંપૂર્ણ માહિતી નથી. તેમણે જણાવ્યું હતું કે લાખો ગામડાઓમાં દરેક ખેડૂત માટે પરંપરાગત બિયારણ ઉપલબ્ધ છે, તેને વધારવાનું, ડેટા બનાવવાનું, તેનું વૈજ્ઞાનિક રીતે વિશ્લેષણ કરવું અને તેના સકારાત્મક પાસાઓની ડેટા બેંક તૈયાર કરવી એ એક વિશાળ કાર્ય છે, જે ભારત સરકાર કરશે. તેમણે કહ્યું કે અમે આમાં ક્લાઈમેટ ચેન્જની ચિંતા પણ આગળ કરી છે. શ્રી શાહે કહ્યું કે, વડાપ્રધાન મોદીની પહેલને કારણે આજે વિશ્વમાં બાજરીનું વિશાળ બજાર, ઉભરી આવ્યું છે, ભારત સિવાયના બહુ ઓછા દેશો પાસે તેના બિયારણ છે. જાે બિયારણ પર સહકારી ક્ષેત્ર ધ્યાન આપે તો રાગી, બાજરી, જુવાર અને બાજરી પર આપણો ઈજારો હોઈ શકે છે. દેશની ત્રણ મોટી સહકારી મંડળીઓ- ભારતીય ખેડૂત ખાતર સહકારી લિમિટેડ, કૃષક ભારતી કો-ઓપરેટિવ લિમિટેડ અને નેશનલ એગ્રીકલ્ચરલ કોઓપરેટિવ માર્કેટિંગ ફેડરેશન ઓફ ઈન્ડિયા અને ભારત સરકારની બે મોટી વૈધાનિક સંસ્થાઓ – નેશનલ ડેરી ડેવલપમેન્ટ બોર્ડ અને નેશનલ કોઓપરેટિવ ડેવલપમેન્ટ કોર્પોરેશન એ સંયુક્ત રીતે BBSSLને પ્રોત્સાહન આપ્યું છે.

error: Content is protected !!