ખંભાળિયાની સિવિલ હોસ્પિટલમાં સેવા સંસ્થાઓના ઉપક્રમે ક્લબફૂટ દ્વારા વિશ્વ જન્મ ખામી દિવસની ઉજવણી કરાઇ

0
જન્મજાત ખામી એ જન્મ સમયે હાજર રહેલા માળખાકીય ફેરફારો છે  જે શરીરના લગભગ કોઈપણ ભાગ જેમ કે હૃદય, મગજ, પગ વિગેરેને અસર કરી શકે છે. તેઓ શરીરના દેખાવ, કાર્યો અથવા બંનેને અસર કરી શકે છે. ક્લબ ફૂટ એ જન્મજાત વિકૃતિ છે, જે દર 800 નવજાત શિશુમાંથી એકને અસર કરે છે. દેશમાં દર વર્ષે 33,000 બાળકો આ વિકૃતિ સાથે જન્મે છે.
       નેશનલ હેલ્થ મિશન દ્વારા ચલાવવામાં આવતા રાષ્ટ્રીય બાળ સ્વાસ્થ્ય કાર્યક્રમ હેઠળ 42 જન્મજાત રોગો અને ક્લબ ફૂટ જેવી ખામીઓની તપાસ કરવામાં આવે છે જેથી શક્ય તેટલી વહેલી તકે યોગ્ય અને મફત સારવાર પૂરી પાડી શકાય. સ્વૈચ્છિક સંસ્થા અનુષ્કા ફાઉન્ડેશન ફોર એલિમિનેટિંગ ક્લબફૂટ છેલ્લા 5 વર્ષથી નેશનલ ચાઈલ્ડ હેલ્થ પ્રોગ્રામ સાથે કામ કરી રહી છે. ક્લબફૂટ એ રાષ્ટ્રીય બાળ આરોગ્ય કાર્યક્રમ દ્વારા પ્રાથમિકતા આપવામાં આવેલ 9 જન્મજાત ખામીઓમાંની એક છે.
      હાલમાં આ સંસ્થા ક્લબફૂટથી પીડિત 13,000થી વધુ બાળકોને સારવાર આપી રહી છે. ક્લબફૂટથી પીડાતા તમામ બાળકોને પોન્સેટી પદ્ધતિનો ઉપયોગ કરીને સરળતાથી સારવાર કરી શકાય છે. પોન્સેટી પદ્ધતિ શ્રેષ્ઠ ઓછી કિંમતની પ્રક્રિયા છે અને સંપૂર્ણ અસરકારક ઉકેલ પૂરો પાડે છે.
        જો ક્લબફૂટની યોગ્ય સમયે સારવાર ન કરવામાં આવે તો બાળક જીવનભર અપંગ બની શકે છે. જો સારવાર ન કરવામાં આવે તો, અસરગ્રસ્ત બાળકોને ભેદભાવ, ઉપેક્ષા, માનસિક સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ, નિરક્ષરતા અને શારીરિક અને જાતીય શોષણનું જોખમ વધી જાય છે. ક્લબ ફૂટ શા માટે થાય છે, તેનું કોઈ ચોક્કસ કારણ હજુ સુધી સ્પષ્ટ થયું નથી. આ સમસ્યામાં માતા કે પિતાની કોઈ સંડોવણી નથી. અને આ વિકૃતિ ન તો ગ્રહણને કારણે થાય છે અને ન તો તે માતાથી બાળકમાં ફેલાય છે.
       અનુષ્કા ફાઉન્ડેશન, ઘણા કિસર પહેલ સાથે મળીને, દેશના કુલ 140 જિલ્લામાં ક્લબફૂટની મફત સારવાર પૂરી પાડે છે. સરકારી હોસ્પિટલ અને અનુષ્કા ફાઉન્ડેશનના સહયોગથી આ શક્ય બન્યું છે. અનુષ્કા ફાઉન્ડેશનનો હેતુ જિલ્લા હોસ્પિટલોમાં ઓર્થોપેડિક ફિઝિશિયનની ક્ષમતા વધારીને સ્થાનિક સ્તરે સારવાર પૂરી પાડવાનો છે.
     અનુષ્કા ફાઉન્ડેશન દ્વારા, ઉચ્ચ ગુણવત્તાની સારવાર સુનિશ્ચિત કરવા માટે ચિકિત્સકોને પોન્સેટી પદ્ધતિમાં પણ તાલીમ આપવામાં આવે છે. અનુષ્કા ફાઉન્ડેશન ક્લબ ફૂટ અને તેની સારવાર વિશે જાગૃતિ લાવવા માટે આર.બી.એસ.કે., આશા કાર્યકરો, પ્રાથમિક આરોગ્ય કેન્દ્રો, સામુદાયિક આરોગ્ય કેન્દ્રો વગેરે સાથે મળીને કામ કરી રહ્યું છે. અસરગ્રસ્ત બાળકોને જિલ્લા હોસ્પિટલોમાં સાપ્તાહિક ક્લબફૂટ ક્લિનિક દ્વારા સારવાર આપવામાં આવી હતી.
      વર્લ્ડ બર્થ ડિફેક્ટ ડેની ઉજવણીના ભાગરૂપે અનુષ્કા ફાઉન્ડેશન દ્વારા દાતાઓ અને સમર્થકોનો આભારી વ્યક્ત કરવામાં આવ્યો છે.
error: Content is protected !!